xaajub jaar-jaaru yonnente bi.

mooy Muhammat doomu Abdu Laahi doomu Abdul Mutallib doomu Haasim té Haasim ci xuraysin la bokk, xuraysin bokk ci araab yi, araab yi bokk ci séti Ismaahiil, te Ismaahiil doomu Ibraahiima la yal na gën gi mucc ak jàmm nekk ci moom ak ci sunu yonnent.

baayu yonnent bi faatu na ci Madiina fekk yonente bi juddu a gul.

ci atum ñay ya, bisu altine, ci weeru gàmmu.

jaamu baayam ba Ummu ayman.
- jaamu baay tëxam bi Abuu lahab, Suwaybatu.
- Halimatu Sahdiya

yaayam mi ngi faatu bi muy am juroom benn i at, maamam Abdul Muttalib yor ko.

maamam Abdul Muttalib mi ngi faatu bi miy am juroom ñatti at, baay tëxam Abuu Taalib yor ko.

tukki na ànd ak baay tëxam ca Saam bi miy am fukki at ak ñaar.

ñaareelu tukkeem bi ci yaxantu la woon ci alali Xadiijatu yal na ko Yàlla dollli ngërëm, bi mu dellusée daal di koy takk soxna, booba mi ngi am ñaar fukk i at ak juroom.

xuraysin tabaxaat na kaaba ga bi miy am fanweer i at ak juroom.
ñu àtte loo ko bi ñu wuutee ci kuy teg xeer wu ñuul wi, mu teg ko ci ab sér, mu digal xeet wu ne mu jàpp ci benn cat u sér bi, ñu nekkoon ñeent i xeet, bin ko yëkkatee ba ca bërëb am, mu jël ko ci yoxoom teg ko ca barabam yal na mucc ak jàmm nekk ci moom.

mi ngi amonn ñeent fukki at, ci nit ñépp lan ko yónni, muy Aji- bégle ak i xuppe.

gént gu dëggu, daawul gént dara lud ul dina am mel ni suba gu xar.

da doon jaamu yàlla ca xunt uw Hiraa wa, daan yor yobbal am.
wahyu yi wàcci ci moom fekk mingi ci xunt wi di jaamu Yàlla.

wax i Yàlla ji: "iqra bismi ràbbi kal lazii xalaxa 1 xalaxal insaana min halaqin 2 iqra wa rabbukal akramu 3 allazii hallama bilxalami 4 hallamal insaana maa lam yahlam 5 saaru al-halaqi 1-5

ci góor ñi: Abóo bakrin Assiddiix, ci jingéen ñi: Xadiijatu doomu Xuwaylidin, ci xale yi: Aliyun doomu Abii taalibin, ci jaam yin goreel: Zaydu doomu Haarisatu, ci jaam yi gore wul: Bilaal ma dëkk Ecopi, yal na leen Yàlla dolli ngërëm, ak ñeneen.

woote bi ci suuf la woon diirub ñatti at, ñu digal yonnente bi yal na na ko Yàlla dolli jàmm ak mucc ci mu baril ko.

bokkaale kat yi dañoo ëppal ci di ko lor ak di lor jullit ñi, ba mujj mu digal way gëm yi ñu gàddaay jëm ca An-najaasi ca ecopi.
bokkale kat yi dëppoo ci ray yonnent bi Yàlla na ko Yàlla dolli jàmm ak mucc, Yàlla aar ko peege ko baay tëxam ba Aboo taalib ngir mu aar ko ci ñoom.

baay tëxam ba Abòo taalib, ak soxnaam sa Xadiijatu yal na ko Yàlla gërëm.

bi mu amee juroom fukki at, ñu farataal ci moom julliy juroom.
raañaan gi:
mooy juge jàkka ja ca màkka dem ca jàkka ja ca Falastiin
yéeg gi: mooy bawoo jàkkay Falastiin dem ci asamaan sa, ba ci sidratul muntahaa.

da daa woo waa Taahif di leen gaaral boppam ci xew-xew yi ak ndajeey nit ñi, ba bi ansaar yi dëkk Maddina ñëwee daal di koy gëm jaayante ak moom ci war koo dimbali.

jòge Màkka dem Maddiina.

farataalees na ci moom azaka,ak woor,ak aj,ak jihaad,ak nodd,ak yeneen atttey lislaam.

xare badar bu mag ba.
xare uhud.
xare ahzaab.
xareb ubbi Màkka.

wax i Yàlla ji: ragal-leen bis banu leen i delloo ca seen Boroom kenn ku nekk ñu fay ko la mu jëfoon te kenn du ko ca tooñ 281. saaru Baqara: 281

mi ngi faatu ci weeru gàmmu ci atum fukkeel ba ak benn ci gàddaay gi, mi ngi amoon juroom benn i fukki at ak ñatt.

1- Xadiijatu doomu Xuwaylidin yal na na ko yàlla gërëm.
2- Sawdatu doom i Zamhatu Yàlla na ko Yàlla gërëm.
3- Aysatu doom i Abuu bakar yal na ko Yàlla gërëm.
4-Hafsatu doom i Omar yal na ko Yàlla gërëm.
5-zaynabu doom i Xuzaymatu yal na ko Yàlla gërëm.
6-Ummu Salamata Hindu doom i Abii umayyata yal na ko Yàlla gërëm.
7- Ummu Habiibata doom i Abuu sufyaana yal na ko Yàlla gërëm.
8- Juwayriyatu doom I Alhaaris yal na ko Yàlla gërëm.
9- Maymuunatu doom i Alhaaris yal na na ko Yàlla gërëm.
10- Safiyyatu doom i Huyay yal na ko Yàlla gërëm.
11- Zaynabu doom u Jahsin yàlla nako yàlla gërëm

goor ñi ñatt la nu:
Al-xaasimu, te ci moom lanu ko doon dakkantale.
ak Abdulla
ak Ibraahimu
bu dee jigéen ñi:

Faatimatu.
Ruqiyatu.
Ummu kulsuum.
Zaynabu.
doomam yépp Xadiijatu moo leen jur, bam des Ibraahima, te ñoom ñépp a ko njëkka faatu bam des Faatimatu, mi ngi faatu. ginnaaw am ci juroom benni weer.

nekkoon na ku digg dóomu ci góor ñi, gàttul guddul waaye ci diggante bi la yamoon, dafa weexoon ne rax xonq yal na mucc ak jàmm nekk ci moom,ku séqoon sikkim la woon, yaatu woon ay gët, yaatu woon gémmeñ, kawar ga ñuuloon kukk, mu yaatu woon ay wàgg, neexoon xet, ak yu dul yooyu ci ay mbindiin yu rafet.

bàyyi na aw xeetam ci aw xàll wu yaatu te leer, ag guddeem mel ni bëccëgam, kenn du ku jàdd ku dul ku alku, bàyyi wul benn yiw lud ul ni tegtal na ko xeet wi, wala benn ay lu dul moytu loo na ko xeet wi.